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wakutana kujadili
mgogoro ulishaji mifugo

Na Mwandishi Wetu, LONGIDO

ATHARI za mabadiliko ya tabianchi na
usimamizi wa nyanda za malisho katika
Wilaya ya Longido, mkoani Arusha, ume-
wakutanisha pamoja viongozi wa mila wa
jamiiyakifugaji ya Kimasaina serikali,
kwa ajili ya kujadili utatuzi wa migogoro
na hasara  inayotokana na changamoto
hizo.

Mkutano huo, ulioitishwa na Shirika la
Watu na Wanyamapori Tanzania (TPW),
linalotekeleza mradi wa ardhi kwa maisha,
uliongozwa na Ofisa Mazingira kutoka Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Theodori Mlokosi.

Mkurugenzi wa TPW, Neovitus Sianga,
alisema majadiliano hayo yanahusu njia
bqra za kusimamia nyanda za malisho na
kushughulikia changamoto zinazotokana
na mabadiliko ya tabianchi.

Sianga, alisema kikao hicho pia kilijadili
pamoja na mambo mengine, uwekaji wa
mikakati madhubuti itakayowezesha jamii
za eneo hilo, kuepukana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

“Kikao kilijikita pia kujadili maandalizi ya
mipango ya msimu ujao wa malisho, ikizin-
gatia mwanzo wa mvua katika eneo hilo.

kushughulikia visa hivyo.

\PASHE UK A [;%

li wa kingono, ambayo ni muhimu katika

wafugaji

_Tunataka kuanzisha mikakati ya kuima- -
risha usimamizi wa malisho, kwa kuzinga- :
tia hali ya hewa na rasilimali zinazopatika- :
na kwenye maeneo haya,” alisema Sianga. -

Mmoja wa viongozi wa mila, Saroni Kay- :
ogo, alisema wako tayari kutoa mchango :
wao wa kiasili na utamaduni. ;

“Sisi viongozi wa mila wa jamii ya Kifu- -
gaji ya Kimasai, tunalishukuru sana Shirika :
la TPW, kwa elimu na mafunzo waliotupa :
ya usimamizi wa nyanda za malisho na :
namna ya kukabiliana na mabadiliko ya :
tabianchi kwa ajili ya kuokoa mifugo kip- :
indi cha kiangazi,” alisema Kayogo. ;

Ofisa wa Mazingira wa TAMISEMI, Theo- -
dori Mlokosi, alisema matokeo ya kikao hi- :
cho ni hatua kubwa kuelekea kujenga ush- :
irikiano imara, kati ya serikali, mashirikaya :
kiraia na jamii za asili. )

“Kwa ujumla, kikao hicho kilimalizika :
kwa matumaini makubwa kwa mustaka- :
bali wa usimamizi wa malisho na mapam- :
bano dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi ka- :
tika eneo la Longido na maeneo mengine :
yanayofanana nchini Tanzania. :

“Kila mshiriki aliondoka akiwa na azma
imara ya kuchukua hatua na kutekeleza :
mikakati iliyokubaliwa ili kuhakikisha uhi- :
fadhi wa mazingira na ustawi wa jamii.” '
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% Wazalishayji, wauzaji vyakula mifugo”

waSiofuata taratibu kushu

WIZARA Mifugo na Uvuvi
kupitla Wakala ya Maabara ya
nchinl (TVLA), im-

etangaza  kuwashughulikia wa-
zalishajl na wauzaji wa vyakula
mmﬁ;isn wasiofuata sheria na
nazoongoza utekel |

wa shughuli hizo. =
Mtendaji Mkud wa Wakala
hiyo, Dk Stella Bitanyi, allsema
hayo mwishoni mwa wiki, al-
ipokuwa akitoa. faarifa fupi ya
valiyobainika wakati.

vyikula hivyo katlka mikoa ya
Dar es Salaam na Pwanl, kuan-
zia Novemba 30 hadl Desemba
mosi, 2023

DK Bitanyl aliwataka wa-
zallshajl wote wa vyakula vya
mifugo nchini kuzalisha vyenye
uwlano sahihi wa viinilishe vi-
navyohitajika kwa mujibu wa
viwango vilivyowekwa na mam-
laka va kuthibitisha ubora’ wa
vyakula hivyo (TBS) na“vya ki-
mataifa kwa wale watakaohitaji
kusafirisha nje ya nchi.

“Tuna
chakula wanalozalisha wahakik-
Ishe sampuli yake inapelekwa
kwenye maabara kuu ya veteri-
nari ambao ndio wenye ithibad
ya kitaifa ya kuchambua vyakula
vya mifugo ili waweze kuthibiti-
sha na kutoa vyeti vya ubora,”
alisemna Dk. Bitanyi.

waagiza kila kundi la’

Aldha, allwataka wazallshal
kupima malighafi zote wanazo-
tumia kutengeneza vyakula vya
milugo nd kKuwaelekeza kusajili
taasisi na mahall wanapozalishia
vyakula hivyo,

“Tunafahamu kwamba usajill
ni kila mwaka, ambao hawajasa-
jiliwa wafanye hivyo na wale
ambao tayari wameshasajiliwa
waendelee kuhuisha usajili wao
kupitia tovut ya wizara ambako
watapata maelekezo yote ya ku-
fanya mazoezi hayo,” alisema Dk.
Bitanyi.

Akitoa malekezo upande wa
wauzajl wa vyakula hivyo, Dk Bi-
tanyi aliwataka kununua vyakula
vyao kutoka kwa wazalishaji
waliothibitishwa kwenye viwan-
go vya ubora kwa kila kundi la
chakula wanalotaka kununua
kwa wazalishaji hao.

Akizungumza na tmu Yya
wataalam hao mmoja wa wa-
zalishaji wa vyakula vya mifugo
kutoka mkoani Pwanl, Samson
Maro, amelpongeza serikall
kwa kufanya zoezi hilo mara
kwa mara na kuahldi kuyafany-
ia kazi aliyoshauriwa na wataal-
am hao.

Mmoja wa wauzaji wa chanjo
na vyakula vya kuku na t_)am
kutoka mkoani humo, Domitila
Melisa, amewaeleza wataalam
hao namna anavyowasaidia waf-
ugaji kwenye eneo lake kuwapa
elimu na ushauri kuhusu aina ya
chakula wanachopaswa kupewa
ndege hao kulingana na umri
wallonao.

Akizungumzia hall yake ya
ufugaji kabla ya kupewa elimu
inayohusu vyakula vya ITllﬁlﬂU.
mfugaji wa kuku kutoka Kibaha,

ghulikiwa

Pwanl. Mwajuma Mwa-
::t‘ua?lh-ma alikuwa  akinumua
vifaranga na chakula cha _Lu}m
kwa kubahatisha Jamhn lililoku-
wa linasababisha vifo vya mara
kwa mara vya vifaanga hao na
kuiomba serikall kufanya uk-
aguzi na uhakiki wa viwanda na
maduka ya vyakula vya mifugo
kuwa endelevu.

Uzalishajl wa vyakula vya
mifugo nchini unasimamiwa na
Sheria ya Nyanda za malisho na
chakula cha mifu& y;: mr:l;;

010 oja na unl zu -
ﬁztmpd?:l?\\!a mwaka 2013, k\fﬁ
pamoja vinawataka “nzalehljl
na wauzaji wa vyakula hivyo
kuhakikisha wanyama wand-
pata vyakula bora IlI waweze
kuongeza uzalishaji wa mazao
yao.
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